ปกติเวลาที่ใช้งานเว็บโซเชียลอย่างเฟสบุ๊ค ทวิตเตอร์ ไอจี ยูทูป หรืออื่น ๆ เราจะมาแฟนเพจ หรือบุคคลที่ติดตามในนั้นที่เราจะอ่านคอนเท้นต์อยู่ตลอด แต่ทีนี้ถ้าเราไม่มีสมาชิกใช้งานก็จะไม่สามารถติดตามคอนเท้นต์เหล่านั้นได้ อย่างไรก็ดีมีสิ่งหนึ่งที่เราไม่จำเป็นต้องสมัครสมาชิก เพียงแค่มีโปรแกรมสำหรับอ่านบทความเหล่านั้นได้คือ RSS (Really Simple Syndication)
RSS (Really Simple Syndication) คือเว็บฟีตชนิดหนึ่งที่จะแปลงให้อยู่ในรูปฟอร์แมตทีคอมพิวเตอร์เข้าใจอย่าง XML ใช้สำหรับการกระจายข้อมูลที่มีการอัพเดทบ่อยอย่างเช่นเว็บไซต์ และบล็อก เครื่องมือนี้ทำให้เราแบ่งปันเนื้อหาจากเว็บหนึ่งไปติดในหน้าเว็บของเรา หรือดึงบทความที่ปรากฏบนเว็บไซต์เข้าไปในโปรแกรมที่เราใช้งานอยู่ในขณะนี้ได้สะดวก โดยโปรแกรมเหล่านี้เรียกว่า RSS Reader
ข้อดีของการใช้งาน RSS Feed ก็คือ เราไม่จำเป็นต้องพิมพ์ที่อยู่เว็บไซต์ กดลิ้งค์เพื่อเข้าไปอ่านคอนเท้นต์อยู่ตลอด เว็บจะทำหน้าที่ดึงคอนเท้นต์ให้อัตโนมัติ
อย่างไรก็ดี กรณีที่เราต้องการอ่านคอนเท้นต์บนเว็บโซเชียล แต่เราไม่อยากเข้าสู่ระบบเพื่อเข้าไปอ่านจะทำอย่างไรดีล่ะ?
เรามาแนะนำบริการหนึ่งที่มีชื่อว่า rss.app
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/rssapp.png?w=580&ssl=1)
rss.app คือเว็บไซต์ที่ให้บริการแปลงเนื้อหาที่ปรากฏบนเว็บไซต์ รวมถึงโซเชียลมาอยู่ในรูปแบบ RSS Feed ทำให้สะดวกต่อการอ่านบทความบน RSS Reader หรือนำไปติดไว้ในหน้าเว็บไซต์ได้ตามที่ต้องการ โดยไม่ต้องเขียนโค้ดด้วยตัวเอง
การใช้งาน ใช้งานได้ไม่ยากเพียงแค่สมัครสมาชิกเข้าไปใช้งาน จากนั้นเข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้และรหัสผ่านที่ลงทะเบียนไว้ จากนั้นจะเข้าสู่หน้าจอหลักตามภาพ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/mainrssapp.png?w=580&ssl=1)
กดเพิ่มเพจที่เราสนใจ และติดตามอยู่ในขณะนี้ให้อยู่ในรูปแบบ RSS โดยกดปุ่มที่ + New Feed แล้วจะปรากฏหน้าจอตามภาพ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/createnewfeed.png?w=580&ssl=1)
ต่อมาให้เลือกเว็บไซต์/โซเชียลที่สนใจ ตัวอย่างในบทความนี้เลือกที่จะติดตามบุคคลในทวิตเตอร์ก็กดปุ่มที่ Twitter RSS Feed โดยเราพิมพ์ที่อยู่หน้าเว็บไซต์ของทวิตเตอร์ของบุคคลที่ติดตามช่องตรงภาพตามภาพด้านล่าง ในตัวอย่างก็ @kamphaka ครับ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/sampletwitter-1.png?w=580&ssl=1)
ขั้นตอนต่อไป กดปุ่ม Generate ตัวโปรแกรมจะสร้างที่อยู่ RSS Feed ที่เราจะติดตามในกรอบสีส้มตามภาพด้านล่างที่ปรากฏนี้ (ยกเว้นชื่อ Twitter นะ น่าจะเป็นข้อผิดพลาดนิดหน่อยของตัวโปรแกรมเอง แต่ไม่ได้มีผลต่อการอ่านคอนเท้นต์อะไรนัก)
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/samplegeneratedrss.png?w=580&ssl=1)
สุดท้าย นำที่อยู่ RSS Feed ที่อยู่ในกรอบสีส้มไปใส่ในโปรแกรม RSS Reader ที่สนใจได้เลยครับ โปรแกรมเหล่านี้ยกตัวอย่างได้แก่ Feedly, Inoreader, Feeder, Newsblur เป็นต้น
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/Inoreader.png?w=580&ssl=1)
ของเราใช้ของ Inoreader นะ เพราะสะดวก อ่านบนโทรศัพท์ แท็บเล็ตได้สบายเพราะมีโปรแกรมให้ดาวน์โหลดได้เลย ส่วนโน้ตบุ๊คเราอ่านจากหน้าเว็บของ Inoreader เอง แถมตัวโปรแกรมนี้อนุญาตให้เราส่งออกบทความใน RSS ที่เราติดตามเป็นไฟล์ PDF ได้ด้วย ทำให้สะดวกต่อการอ่านบนโปรแกรม PDF Reader ที่เคยได้พูดถึงก่อนหน้านั้นบน Surface Pro X ที่ใช้อยู่ เพราะสามารถจดโน้ต ไฮไลค์ข้อความอะไรได้สบาย
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/pdf-reader-rss.png?w=580&ssl=1)
อย่างไรก็ดีบริการ rss.app มีข้อจำกัดอยู่บ้าง กรณีที่เราใช้งานแบบไม่เสียเงิน ตัวโปรแกรมจะจำกัดให้ใช้งานได้เพียง 2 เว็บไซต์ มีจำนวนบทความที่ปรากฏจำกัดเพียง 5 โพสต่อเว็บที่ติดตาม และอัพเดทช้ากว่าปกติที่อัพเดทหลังจากที่โพสไปแล้วประมาณ 24 ชั่วโมง เราแนะนำให้เสียเงินจะดีกว่า โดยค่าบริการของเว็บนี้จ่ายรายเดือน เดือนละ 9.99 ดอลลาร์สหรัฐ (ประมาณ 300 บาทครับ)
สำหรับคนที่สนใจ เราแนะนำบริการนี้ครับ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/rss-app-plans.png?w=580&ssl=1)