PDF คือนามสกุลไฟล์เอกสารประเภทหนึ่งที่มีชื่อเต็มว่า Portable Document Format ที่พัฒนาโดยบริษัทอะโดบีที่พัฒนาโปรแกรมชื่อดังอย่าง Acrobat Reader ไฟล์ประเภทนี้เรานำไปอ่านในระบบปฏิบัติการต่าง ๆ ได้โดยที่ลักษณะตัวไฟล์สามารถแสดงผลอย่างไม่ผิดเพี้ยนไปจากเดิม รวมถึงเก็บตัวอักษร รูปภาพ รูปลายเส้นในหน้าหนังสือที่มีตั้งแต่หนึ่งหน้าไปจนถึงหลายพันหน้าเป็นต้นไป
โปรแกรมอ่านไฟล์ PDF แสดงผลไฟล์เอกสารที่สามารถเปิดเพื่ออ่าน แก้ไข จดบันทึก ไฮไลค์ลงไปในไฟล์ได้ ซึ่งโปรแกรมนี้จะพบได้ทุกระบบปฏิบัติการ ทำให้สามารถอ่านไฟล์เอกสารนี้ได้สะดวก ยิ่งบนระบบปฏิบัติการวินโดว์แล้ว ยิ่งมีโปรแกรมเหล่านี้ให้ดาวน์โหลด หรือให้ซื้อเพื่อนำไปใช้จัดการเอกสารเยอะมาก
อย่างไรก็ดี หลังจากที่เปลียนจากคอมโน้ตบุ๊คมาใช้แท็บเล็ต Surface Pro X ของไมโครซอฟท์ที่ใช้ซีพียูประเภท ARM ที่มีความแตกต่างด้านสถาปัตยกรรมกันกับซีพียู x86 อย่างอินเทล/เอเอ็มดีแล้ว ทำให้โปรแกรมที่ใช้จะต้องออกแบบมาให้ใช้กับ ARM เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพที่ดีที่สุด แต่โปรแกรมอ่านเอกสารที่ออกแบบมาให้ใช้กับซีพียูเหล่านี้มีไม่เยอะนัก ตัวอย่างเช่น Microsoft Edge, Drawboard PDF, Nebo ที่สามารถใช้งานได้ดี
สำหรับรายชื่อโปรแกรมอื่น ๆ ที่ใช้ สามารถอ่านได้ในบทความเก่าครับ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/PDf-on-Ms-edge.png?w=580&ssl=1)
ส่วนโปรแกรมชื่อดังอย่าง Adobe Reader DC หรือ Acrobat Pro ไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้งานบนอุปกรณ์ชิ้นนี้ครับ เราลองอ่านในกระทู้บนเว็บของผู้ผลิตเองก็มีพูดถึงว่าจะพอร์ตลงแพลตฟอร์มนี้ แต่ยังไม่ได้บอกวันที่ชัดเจน
นอกเหนือจากโปรแกรมข้างบนนั้นแล้วยังมีโปรแกรมอื่นที่เป็น Open Source ก็มีตัวโค้ดให้ดาวน์โหลดเพื่อนำไปคอมไพล์อยู่ แต่ยังไม่ได้ลองเนื่องจากดูคู่มือการคอมไพล์โค้ด และตัวโปรแกรมที่ใช้แล้วดูยุ่งยากไปหน่อย โชคดีที่เมื่อวานเปิดหน้าเว็บเจอข่าวในเว็บไทยที่พูดถึงโปรแกรม Journal ที่ผลิตในโครงการ Microsoft Garage ที่เป็นโครงการให้พนักงานทดลองทำโครงการ/โปรแกรมที่ชอบขึ้นมา ถึงแม้ว่าจะไม่เกี่ยวกับงานหลักที่ทำอยู่ในตอนนี้
โปรแกรม Journal
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/store-journal.png?w=580&ssl=1)
เราเห็นตัวโปรแกรม Journal ที่มีให้ดาวน์โหลดฟรีจาก Microsoft Store แล้วเราเปิดเข้าไปเพื่อดาวน์โหลด ดูในแท็บ System Requirements จะพบว่าตัวโปรแกรมรองรับ ARM64 ซึ่งสามารถใช้งานบนอุปกรณ์นี้ได้ เลยดาวน์โหลดมาใช้ เรารอซักพักวินโดว์ดาวน์โหลดโปรแกรมนี้เรียบร้อย เปิดเข้าไปใช้งาน เราจะพบหน้าจอที่เรียบง่ายมาก มีรายการเอกสารให้เข้าไปเปิดอ่าน แก้ไข จดโน้ตได้สบาย นึกถึงโปรแกรมอย่าง Notability หรือ Good Notes บนไอแพดครับ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/main-screen.png?w=580&ssl=1)
หลังจากที่เปิดเอกสารเข้าไปใช้งานแล้ว เราจะพบหน้าเอกสารให้จดโน้ตได้ รวมถึงแสดงรายการหน้าแต่ละหน้า แสดงรายการที่ทำ Bullet ไว้ รายการหัวข้อที่ขีดเส้นใต้ เป็นต้น ทำให้เปิดอ่านไฟล์ได้สะดวกขึ้นมากกว่าเดิม นอกเหนือจากนี้เราสามารถขีดตามที่กำหนดเพื่อลบข้อความ เลือกคำ ข้อความเพื่อคัดลอกและวางตามที่ต้องการ และสามารถนำเข้าไฟล์ PDF ได้
จุดนี้ทำให้เรานึกถึงโปรแกรม Nebo ที่เราใช้งานกันอยู่บนไอแพด แอนดรอยด์ รวมถึงวินโดว์ที่รองรับซีพียูที่ใช้อยู่ในอุปกรณ์นี้ด้วย
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/main-interface.png?w=580&ssl=1)
นอกเหนือจากนี้โปรแกรมสามารถซิ้งค์เอกสารเพื่อนำไปเปิดบนวินโดว์เครื่องอื่นได้เลย โดยการล็อคอินเข้าใช้บัญชีของไมโครซอฟท์เอง อย่างไรก็ดี ตัวโปรแกรมมีข้อดีแล้ว ก็ยังมีข้อเสียอยู่นะ เนื่องจากโปรแกรมดูยังใช้งานได้ไม่สมบูรณ์ท่าไร รวมถึงยังมีค้างเป็นระยะ
นอกเหนือจากโปรแกรมนี้แล้ว เราพูดถึงโปรแกรมอีกโปรแกรมที่มีชื่อว่า Nebo
โปรแกรม Nebo
Nebo เป็นโปรแกรมที่ได้รับการพัฒนาขึ้นโดยบริษัทอย่าง MyScript ที่มีความสามารถแบบเดียวกันกับในโปรแกรม Journal ที่พูดถึงก่อนหน้านี้ ตัวโปรแกรมนี้ได้รับการคอมไพล์ให้รองรับ ARM64 ซึ่งรองรับอุปกรณ์นี้เช่นกัน และสามารถดาวน์โหลดได้จาก Microsoft Store ซึ่งไม่ฟรี เสียเงินประมาณ 349 บาท
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/store-nebo.png?w=580&ssl=1)
เรากดเข้าไปติดตั้งจากใน Store แล้วเปิดโปรแกรม ตัวโปรแกรมจะแสดงวิธีการใช้งาน และการแนะนำตัวโปรแกรม จากนั้นจะพบรายการเอกสารที่มีอยู่ในคอมพิวเตอร์ สามารถกดเข้าไปแก้ไข เขียน พิมพ์ได้ตามสบาย ตามสไลต์ของแอพตัวนี้ที่มีอยู่ในแอนดรอยด์ หรือไอแพดครับ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/main-screen-nebo.png?w=580&ssl=1)
เราเปิดเอกสารเข้าไปใช้งานแล้ว เราสามารถพิมพ์งาน วาดรูป เขียนข้อความ ขีดเป็นสัญลักษณ์ตามที่โปรแกรมแนะนำเพื่อลบข้อความ ตัดขึ้นบรรทัดใหม่ รวมถึงขีดเขียนให้โปรแกรมแปลงเป็นตัวพิมพ์จากคีย์บอร์ดได้เลย ทำให้ลดการใช้งานนิ้วมือที่สัมผัสกับคีย์บอร์ดไปได้
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/gesture-text.png?w=580&ssl=1)
นอกเหนือจากนี้ โปรแกรมมีความสามารถในการนำเข้าไฟล์ PDF เพื่อเปิดอ่านได้อีก ในภาพเราอ่านบทความทางวิชาการชิ้นหนึ่งอยู่ เราสามารถขีดเขียนเพื่อเน้นข้อความ จดบันทึกได้เลย และที่ดีอีกจุดคือโปรแกรมสามารถสั่งให้ซิ้งค์เอกสารบนคลาวด์ ทำให้เราเปิดอ่านบนแพลตฟอร์มอื่นได้ โดยใช้บัญชีอื่นนอกเหนือจากไมโครซอฟท์ได้ครับ
![](https://i0.wp.com/asset.nickuntitled.com/2021/06/pdf-annotation-nebo.png?w=580&ssl=1)
ตัวโปรแกรม Nebo ถือว่าใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร เพียงแต่จุดที่สังเกตของทั้งสองโปรแกรมคือ ตัวโปรแกรมยังรองรับภาษาไทยได้ไม่ดีเท่าไร ตอนที่เราเขียนแล้วกดเพื่อแปลงให้เป็นตัวพิมพ์ ทั้งสองโปรแกรมยังทำแบบนี้ไม่ได้ แต่เราสามารถขีดเขียนข้อความเป็นภาษาไทยได้ปกติ ก็คงไม่มีปัญหา หวังว่าทางผู้ผลิตจะทำให้รองรับการใช้งานภาษาไทยครับ
สรุป
ไฟล์ PDF เป็นไฟล์เอกสารที่สามารถอ่านได้ทุกแพลตฟอร์ม โดยเฉพาะวินโดว์ที่มีโปรแกรมอ่านเอกสารแบบนี้เยอะมาก เพียงแต่บน Surface Pro X มีโปรแกรมแบบนี้น้อยกว่า อย่างไรก็ดี เราสามารถใช้งานโปรแกรม Microsoft Edge, Drawboard PDF, Journal, Nebo เป็นต้น เพื่ออ่านไฟล์ลักษณะนี้ได้
สำหรับผู้อ่านที่สนใจ สามารถดาวน์โหลดเพื่อนำมาใช้ติดตั้งบนคอมพิวเตอร์ได้นะครับ เราแนะนำโปรแกรม Nebo มากกว่าโปรแกรมแรก เนื่องจากใช้งานได้ดี เสถียร รองรับบัญชีอื่นนอกเหนือจากไมโครซอฟท์ และมีความสามารถที่เพียงพอต่อการใช้งานครับ
ส่วนใครจะเอาไปเรียนออนไลน์ที่เปิดเทอมอยู่ในขณะนี้ ก็เอาไปใช้ได้เลยครับ
เพิ่มเติม
มีแอพอื่นที่น่าสนใจนอกเหนือจากที่กล่าวไว้ข้างบนก็คือแอพ Xodo PDF Reader & Editor for Windows ที่มีให้ดาวน์โหลดใน Microsoft Store ได้ฟรี และรองรับการทำงานบน Surface Pro X เช่นกันครับ แต่ยังไม่ได้ลองเพราะซื้อแอพ Nebo มาใช้ก่อนแล้วครับผม